ภรรยาภูมิใจ แชร์ภาพอาหารของครอบครัว บอกมื้อนี้ราคาไม่ถึงร้อย แต่เจอคนดราม่าว่าแพง กลายเป็นประเด็นถกเถียงเดือด

ภาพจาก Soha
บางครอบครัวเชื่อว่าการทำอาหารกินเองที่บ้านจะประหยัดกว่าออกไปกินข้าวข้างนอกบ้าน
แต่บางครั้งก็อาจจะไม่เป็นเช่นนั้นเสมอไป
ขึ้นอยู่กับต้นทุนของวัตถุดิบในมื้ออาหาร รวมไปถึงจำนวนสมาชิกในบ้าน
วันที่
16 ธันวาคม 2568 เว็บไซต์ Soha เผยว่าเมื่อเร็ว ๆ
นี้มีภาพถ่ายอาหารภาพหนึ่งกลายเป็นประเด็นถกเถียงบนโลกออนไลน์ของเวียดนาม
เมื่อภรรยารายหนึ่งในเมืองโฮจิมินห์ ของเวียดนาม ได้โพสต์แชร์ประสบการณ์
เผยภาพ "อาหารมื้อประหยัด" ที่ครอบครัวของเธอกิน โดยบางคนก็เห็นด้วย
แต่หลายคนกลับวิพากษ์วิจารณ์ว่าแพงเกิน
โดยภาพถ่ายดังกล่าว แสดงให้เห็นว่าบนโต๊ะอาหารมีกับข้าวทั้งหมด 4 จาน ได้แก่ปลา 1 ตัว ผัดผัก เต้าหู้ผัดซอส และเมนูซุป รวมค่าอาหารทั้งหมดในมื้อนี้อยู่ที่ 80,000 ดอง หรือประมาณ 95 บาท โดยเธอได้อธิบายแจกแจงราคาของวัตถุดิบหลัก ๆ แต่ละอย่าง ดังนี้
1. ปลา : แม่ส่งเนื้อปลามาให้ 7 กิโลกรัม ไม่ต้องเสียเงินซื้อ แต่จะคิดใช้จ่ายคร่าว ๆ สำหรับปลาในจานนี้ไว้ที่ประมาณ 10,000 ดอง (ราว 12 บาท)
2. ผัดบวบกับกุ้ง : บวบ 1 ลูก ราคา 10,000 ดอง (ราว 12 บาท) และกุ้งตัวเล็ก 7 ตัว 12,000 ดอง (ราว 14 บาท) รวม 2 อย่าง 22,000 ดอง (ราว 26 บาท)
3. เต้าหู้ในซอสมะเขือเทศ : เต้าหู้ 3 ชิ้น ราคา 12,000 ดอง (ราว 14 บาท) บวกมะเขือเทศ 2 ลูก ราคา 18,000 ดอง (ราว 21 บาท) รวมทั้งหมด 30,000 ดอง (ราว 35 บาท)
4. ซุปเปรี้ยว : มะเขือเทศ 1 ลูก 9,000 ดอง (ราว 10 บาท) สับปะรดครึ่งลูก 4,000 ดอง (ราว 5 บาท) และถั่วงอก 1,000 ดอง (ราว 1 บาท) รวม 14,000 ดอง (ราว 16 บาท)
5. อื่น ๆ : ต้นหอม, หอมแดง และพริก รวม 4,000 ดอง (ราว 5 บาท)
"อาหารมื้อนี้มากเพียงพอสำหรับ 2 คนกิน" หญิงภรรยา กล่าว
อย่างไรก็ตาม หลังจากโพสต์ดังกล่าวถูกเผยแพร่ออกไปในวงกว้าง กลับกลายเป็นประเด็นถกเถียงที่ชาวเน็ตมีความคิดเห็นที่แตกต่างกัน โดยส่วนหนึ่งคิดว่าราคานี้ประหยัดเหมาะสม แต่อีกส่วนซึ่งมีจำนวนไม่น้อยกลับมองว่าค่าอาหารมื้อนี้สำหรับ 2 คนนั้นยังถือว่าแพงเกินไป โดยเฉพาะราคาของผักที่ปัจจุบันมีราคาสูงในตลาดของเวียดนาม
"มะเขือเทศตอนนี้มีราคาค่อนข้างสูง ดังนั้นการลดปริมาณมะเขือเทศในมื้อนี้จะช่วยประหยัดได้มากยิ่งขึ้น"
"มันขึ้นอยู่กับว่าคุณกินได้มากแค่ไหน แต่ฉันว่ามันเยอะไปหน่อยสำหรับ 2 คน เราประหยัดได้มากกว่านี้ถ้าเราต้องการ ซุปผักหนึ่งถ้วยกับอาหารจานหลักหนึ่งจานก็พอแล้ว และยังช่วยประหยัดเวลาในการทำอาหารและล้างจานด้วย"
"คำนวณต้นทุนต่อจานแบบนี้ อาจจะใช้ไม่ได้จริง เพราะเวลาไปตลาดไม่สามารถแบ่งซื้อได้ครั้งละเท่านี้ ไม่มีแม่ค้าที่ไหนแบ่งขายถั่วงอก 1,000 ดอง (ราว 1 บาท) หรอก"
"การบอกว่ามื้อนี้ราคา 80,000 ดอง (ราว 95 บาท) นั้นไม่ถูกต้องนัก ต้นทุนในความเป็นจริงมีเพิ่มกว่านั้น ทั้งค่าข้าว ค่าเครื่องปรุง ค่าน้ำและค่าไฟอีก"
"การทำอาหารเองอาจจะช่วยให้ประหยัดค่าใช้จ่ายได้เมื่อคิดแบบโดยรวมหลายมื้อ แต่ถ้าบอกว่ามื้อนี้เป็นมื้อประหยัด อาจจะยังไม่ใช่"
"เมื่อพิจารณาจากราคาแล้ว มื้อนี้ราคา 80,000 ดอง (ราว 95 บาท) ถือว่าแพง เพราะฉันคิดว่ามีโปรตีนน้อยเกินไป ส่วนใหญ่เป็นผัก"

ข่าวในพระราชสำนัก ข่าวในพระราชสํานักย้อนหลัง
ข่าวบันเทิงดาราไทยข่าวบันเทิงวันนี้ ข่าวบันเทิงล่าสุด
ข่าวบันเทิงเกาหลีข่าวบันเทิงเกาหลีวันนี้
ข่าวบันเทิงต่างประเทศข่าวดาราฮอลลีวู้ด และอื่นๆ
ข่าวเพลงใหม่ข่าวเพลงวันนี้
ข่าวหนังใหม่ข่าวหนังต่างประเทศ
ข่าวการเมืองข่าวการเมืองล่าสุด ข่าวการเมืองวันนี้
ข่าวเศรษฐกิจข่าวเศรษฐกิจโลก ข่าวเศรษฐกิจไทย
ข่าวต่างประเทศข่าวต่างประเทศวันนี้ ข่าวต่างประเทศล่าสุด
ข่าวประเทศจีนข่าวจีนวันนี้ ข่าวจีนแปลกๆ
ข่าวอาชญากรรมข่าวอาชญากรรมวันนี้ ข่าวอาชญากรรมล่าสุด
ข่าวปัญหาสังคมข่าวเตือนภัยสังคม
ข่าวยาเสพติดจับยาเสพติดวันนี้
ข่าวอุบัติเหตุคลิปอุบัติเหตุ อุบัติเหตุสยอง ข่าวอุบัติเหตุวันนี้
ข่าวสภาพอากาศ - น้ำท่วมข่าวพยากรณ์อากาศ น้ำท่วมล่าสุด
ข่าวภูมิภาคข่าวภูมิภาค 77 จังหวัด ข่าวภูมิภาควันนี้
ข่าวภาคใต้ข่าวภาคใต้ล่าสุด ข่าวด่วนภาคใต้
ข่าวกีฬาข่าวกีฬาวันนี้
ข่าวฟุตบอลข่าวกีฬาฟุตบอล ข่าวฟุตบอลทั้งหมด
ข่าวรถใหม่ข่าวรถยนต์ ราคารถใหม่ ข่าววงการรถ
ข่าวมือถือข่าวมือถือล่าสุด ราคามือถือ
ข่าววิทยาศาสตร์ข่าววิทยาศาสตร์ใหม่ น่ารู้
ข่าวไอทีอัพเดทข่าวไอที ข่าวไอทีวันนี้
ข่าวการศึกษาข่าวการศึกษาไทย ข่าวการศึกษาวันนี้
ข่าวอาเซียนข่าวอาเซียนวันนี้ ล่าสุด
ข่าวสุขภาพข่าวสุขภาพน่ารู้ สุขภาพวันนี้
ข่าวท่องเที่ยวข่าวท่องเที่ยวล่าสุด ข่าวท่องเที่ยวไทย
ข่าวหวยเลขเด็ดงวดนี้ ข่าวหวยดัง
ข่าว x-fileข่าวแปลกๆ เรื่องแปลกทั่วโลก เรื่องลึกลับ
ข่าวฮิตสังคมออนไลน์กระแสเรื่องฮิต จาก facebook twitter
คลิปข่าวคลิปข่าววันนี้ คลิปข่าวใหม่ คลิปข่าวล่าสุด
